



AKIBA COMMERCIAL BANK PLC
benki kwa maendeleo yako

UONESHAJI WA TAARIFA ZA FEDHA KWA UMMA

Imetolewa chini ya kanuni ya 7 na ya 8 ya Kanuni za Mabenki na Taasisi za Fedha (Uoneshaji) ya Mwaka 2014

WARAKA MIZANIA KWA TAREHE 30.09.2025 (Kiasi kwa shilingi milioni)			
	Robo Mwaka Mwaka iliyopita 30-Sep-25	Robo Mwaka Mwaka iliyopita 30-Jun-25	
A. MALI			
1 Fedha Taslimu	11,594	12,030	
2 Salio Katika Benki Kuu ya Tanzania	28,289	31,259	
3 Uwekezaji Katika Amana za Serikali	37,209	42,018	
4 Salio Katika Benki Nyingine na Taasisi za Fedha	8,013	1,268	
5 Hundi na Miamala ya Kushughulikiwa	57	22	
6 Miamala Baina ya Matawi	83	103	
7 Bili Zilizofikiwa	-	-	
8 Dhima za Wateja Zilizokubalika	-	-	
9 Mikopo Iliyotolewa kwa Benki Nyingine	-	-	
10 Uwekezaji Katika Amana Nyingine	-	-	
11 Mikopo Halisi Iliyopo	109,326	106,017	
12 Mali Nyingine	14,225	14,383	
13 Uwekezaji wa Hisa	39	39	
14 Akaunti za udhamini	-	-	
15 Mali Zisizohamishika, Mitambo na Vifaa	12,711	13,162	
16 JUMLA YA MALI	221,545	220,302	
B. DHIMA			
17 Amana za Benki nyingine na Taasisi za Fedha	-	-	
18 Amana za Wateja	154,892	154,401	
19 Dhamana ya Malipo kwa Fedha Taslimu	-	-	
20 Amana Maalumu	2,503	3,898	
21 Maagizo ya Malipo/Fedha za Kuhamisha	-	-	
22 Hundi na Hawala za Kibenki Zilizotolewa	1	1	
23 Limbiko la Kodi na Gharama Zitakazolipwa	4,248	3,122	
24 Dhima la Tozo kwa Ajili ya Usuluhishi Baina ya Benki na Mteja	-	-	
25 Miamala Iliyoshughulikiwa Baina ya Matawi	52	52	
26 Mapato yaliyoingia ya Kipindi Kijacho na Tozo Nyingine Zitakazolipwa Baadae	1,838	1,669	
27 Dhima Nyingine	12,521	12,704	
28 Madeni	19,000	15,400	
29 JUMLA YA DHIMA	195,054	191,247	
30 MALI/(DHIMA) HALISI (16 kutoa 29)	26,491	29,055	
C. FEDHA ZA WANAHISA			
31 Mtaji wa Hisa Uliolipwa	38,447	38,447	
32 Akiba ya Mtaji	-	-	
33 Mapato Yaliyobakizwa	(23,153)	(24,429)	
34 Faida (Hasara) ya Kipindi Husika	(3,829)	(1,265)	
35 Akaunti Nyingine za Mtaji	15,026	16,302	
36 Stahiki ya Wenyehisa Chache	-	-	
37 JUMLA YA FEDHA ZA WANAHISA	26,491	29,055	
38 Dhima Zisizo Dhahiri	7,080	6,545	
39 Mikopo Chechefu	8,678	8,326	
40 Tongo kwa Ajili ya Mikopo Chechefu	4,360	3,306	
41 Mali Nyingine Chechefu	243	243	
D. BAADHI YA VIASHIRO VYA HALI YA KIFEDHA			
(i) Uwiano wa Fedha za Wanaahisa na Jumla ya Mali	12.0%	13.2%	
(ii) Uwiano wa Mikopo Chechefu na Jumla ya Mikopo Ghafi	7.6%	7.7%	
(iii) Uwiano wa Mikopo Ghafi na Jumla ya Amana	71.7%	68.7%	
(iv) Uwiano wa Mikopo Halisi na Jumla ya Mali Halisi	51.2%	49.4%	
(v) Uwiano wa Mali Zinzozalisha na Jumla ya Mali	69.8%	67.8%	
(vi) Ongezeko la Amana	-0.6%	4.6%	
(vii) Ongezeko la Mali	0.6%	3.5%	

TAARIFA YA MAPATO NA MATUMIZI KWA ROBO MWAKA INAYOISHIA 30.09.2025 (Kiasi kwa shilingi milioni)				
	Robo ya Mwaka sasa 30-Sep-25	Robo ya mwaka Linganishi 30-Sep-24	Limbikizo la Mwaka wa sasa 30-Sep-25	Limbikizo la Mwaka Linganishi 30-Sep-24
1 Mapato ya Riba	6,527	7,490	19,520	21,984
2 Gharama za Riba	(2,664)	(2,710)	(7,918)	(7,204)
3 Mapato Halisi ya Riba (1kutoa 2)	3,863	4,780	11,602	14,780
4 Madeni Viza Yaliyofutwa	(73)	-	(73)	-
5 Punguzo/Ongezeko la tongo katika Mikopo	(1,292)	(661)	(1,206)	(2,852)
6 Mapato Yasiyo ya Riba:	1,717	1,362	5,644	5,242
6.1 Faida/(Hasara) Zitokanazo na Miamala ya Fedha za Kigeni	218	148	666	721
6.2 Ada na Kamisheni	1,208	864	3,394	3,233
6.3 Gawio	-	-	-	-
6.4 Mapato Mengine	291	350	1,585	1,287
7 Gharama Zisizo za Riba:	(6,849)	(6,479)	(19,865)	(21,967)
7.1 Mishahara na Mafao	(2,729)	(3,098)	(8,335)	(11,043)
7.2 Ada na Kamisheni	-	-	-	-
7.3 Gharama Nyingine	(4,119)	(3,380)	(11,530)	(10,924)
8 Faida/(Hasara) ya Uendeshaji	(2,634)	(999)	(3,898)	(4,797)
9 Tongo la Kodi ya Mapato	-	-	-	-
10 Faida/(Hasara) Halisi Baada ya Kodi ya Mapato	(2,634)	(999)	(3,898)	(4,797)
11 Mapato Mengine Yaliyojumuishwa (bainisha)	69	-	69	-
12 Jumla ya Faida (Hasara) Iliyojumuishwa kwa mwaka	(2,565)	(999)	(3,829)	(4,797)
13 Idadi ya Waajiriwa	226	253	226	253
14 Mapato kwa Hisa	(69)	(36)	(101)	(173)
15 Idadi ya Matawi	14	17	14	17
BAADHI YA VIASHIRO VYA UFANISI				
(i) Uwiano wa Faida kabla ya Kodi na Wastani wa Mali	-4.8%	-2%	-2.4%	-3%
(ii) Uwiano wa Faida baada ya Kodi na Wastani wa Fedha za Wanaahisa	-37.9%	-19%	-18.7%	-30%
(iii) Uwiano wa Matumizi Yasiyo ya Riba na Mapato Ghafi	122.8%	105%	115.2%	110%
(iv) Uwiano wa Mapato Halisi ya Riba na Wastani wa Mali Zinzozalisha	10.2%	12%	10.2%	13%

TAARIFA YA MTIRIRIKO WA FEDHA KWA MWAKA ULIOISHIA 30.09.2025 (Kiasi kwa shilingi milioni)				
	Robo Mwaka ya sasa 30-Sep-25	Robo Mwaka iliyopita 30-Jun-25	Limbikizo la Mwaka wa sasa 30-Sep-25	Limbikizo la Mwaka Linganishi 30-Sep-24
I: Mtiririko wa Fedha Kutokana na Shughuli za Uendeshaji:				
Mapato/(Hasara) Halisi	(2,565)	(287)	(3,829)	(4,797)
Marekebisha kwa Ajili ya:	-	-	-	-
- Hasara Katika Mali	989	961	2,944	1,880
- Badiliko Halisi Katika Mikopo	(3,309)	(4,283)	(622)	(4,348)
- Faida/Hasara Kwenye Mauzo ya Mali	(0)	(2)	5	-
- Mabadiliko Halisi Katika Amana	(905)	6,991	(2,638)	(3,568)
- Mabadiliko Halisi Katika Amana za Muda Mfupi Zilizofikiwa	4,635	(387)	2,996	(450)
- Mabadiliko Halisi Katika Dhima Nyingine	1,112	(802)	837	1,635
- Mabadiliko Halisi Katika Mali Nyingine	(3,912)	(814)	(5,321)	(2,544)
- Kodi Iliyolipwa	-	-	-	-
- Mengineyo (bainisha)	(45)	(242)	(168)	(775)
Fedha Halisi zilizotolewa (zilizotumika) kwa shughuli za uendeshaji	(3,999)	1,136	(5,798)	(12,966)
II: Mtiririko wa Fedha Kutokana na Shughuli za Uwekezaji:				
Gawio Liliopokewa	-	-	-	-
Ununuzi wa Mali za Kudumu	(538)	(331)	(1,873)	(858)
Mapato Kutokana na Mauzo ya Mali za Kudumu	-	-	-	3
Ununuzi wa Amana Zisizoshughulikiwa na Mawakala	-	-	-	-
Mapato Kutokana na Mauzo ya Amana Zisizoshughulikiwa na Mawakala	-	-	-	-
Mengineyo (bainisha)	174	(1,110)	(840)	(393)
Fedha Halisi Zilizotolewa (zilizotumika) kwa Shughuli za Uwekezaji	(364)	(1,441)	(2,713)	(1,249)
III: Mtiririko wa Fedha Kutokana na Shughuli za Kifedha:				
Ulipaji wa Madeni ya Muda Mrefu	-	-	-	-
Mapato Kutokana na Utoaji wa Madeni ya Muda Mrefu	-	-	-	-
Mapato Kutokana na Utoaji wa Mtaji wa Hisa	-	-	10,650	-
Gawio Liliolipwa kwa Fedha Taslimu	-	-	-	-
Mabadiliko Halisi Katika Madeni Mengine	3,600	1,650	1,593	11,720
Mengineyo (bainisha)	-	-	-	-
Fedha Halisi Zilizotolewa (zilizotumika) kwa Shughuli za Kifedha	3,600	1,650	12,243	11,720
IV: Fedha Taslimu na Mali Zinzofanana na Fedha Taslimu:				
Ongezeko / Punguzo Halisi Katika Fedha taslimu na Mali Zinzofanana na Fedha Taslimu	(763)	1,345	3,733	(2,495)
Fedha na Mali Zinzofanana na Fedha Taslimu Mwanzoni mwa Robo Mwaka/Mwaka	37,550	36,205	33,054	26,942
Fedha na Mali Zinzofanana na Fedha Taslimu Mwishoni mwa Robo Mwaka/Mwaka	36,787	37,550	36,787	24,447

TAARIFA YA MABADILIKO YA MTAJI KWA KIPINDI KINACHOISHIA 30.09.2025 (Kiasi kwa shilingi milioni)							
	Mtaji wa Hisa	Hisa za Upendeleo	Malipo juu ya bei ya hisa	Mapato Yaliyobakiwa	Ziada ya Kisheria	Mengineyo	Jumla
Mwaka wa sasa							
Salio la mwanzo wa mwaka 01.01.2025	27,797	11,623	2,432	(23,621)	1,439	-	19,670
Faida / (Hasara) Halisi Baada ya Kodi ya Mapato	-	-	-	(3,829)	-	-	(3,829)
Mapato mengine yaliyojumuishwa	-	-	-	-	-	-	-
Miamala na wanahisa	-	-	-	-	-	10,650	10,650
Gawio lililolipwa	-	-	-	-	-	-	-
Ziada ya Kisheria	-	-	-	468	(468)	-	-
Tengo la Ziada ya Jumla	-	-	-	-	-	-	-
Mengineyo	-	-	-	-	-	-	-
Salio la mwisho wa mwaka 30.09.2025	27,797	11,623	2,432	(26,983)	971	10,650	26,491
Mwaka Uliopita							
Salio la mwanzo wa mwaka 01.01.2024	27,797	11,623	2,432	(19,215)	2,856	-	25,493
Faida / (Hasara) Halisi Baada ya Kodi ya Mapato	-	-	-	(4,797)	-	-	(4,797)
Mapato mengine yaliyojumuishwa	-	-	-	-	-	-	-
Miamala na wanahisa	-	-	-	-	-	-	-
Gawio lililolipwa	-	-	-	-	-	-	-
Ziada ya Kisheria	-	-	-	940	(940)	-	0
Tengo la Ziada ya Jumla	-	-	-	-	-	-	-
Mengineyo	-	-	-	-	-	-	-
Salio la mwisho wa mwaka 30.09.2024	27,797	11,623	2,432	(23,072)	1,916	-	20,696

BAADHI YA MAELEZO KWA ROBO MWAKA INAYOISHIA 30.09.2025		
Katika kuandaa taarifa hizi za fedha, sera za uandaaji ni zililizite zilizotumika wakati wa uandaaji wa Taarifa za Fedha zilizokaguliwa za mwaka uliopita		
Jina na Cheo	Saini	Tarehe
Mr. Silvest Arumasi (Mkurugenzi Mtendaji)	_____	_____
Mr. Peter Urassa (Kaimu Afisa Mkuu wa Fedha)	_____	_____
Ms. Lisa Gaye (Kaimu Mkaguzi Mkuu wa Ndani)	_____	_____
Sisi, tuliotajwa hapo chini, wajumuie bodi ya wakurugenzi, tunahitibisha usahihi wa taarifa za hapo juu, tunataka kwamba tumezitathmini taarifa hizi na kwa uelewaji imani yetu kubwa zimeandaliwa kulingana na Vivango vya Kimataifa vya Uwasilishaji wa Taarifa za Fedha na matakwa ya Sheria ya Benki na Taasisi za Fedha za mwaka 2006, na zinaonesha hali halisi.		
Jina	Saini	Tarehe
1. Prof. Josephat Daniel Lotto	_____	_____
2. Mr. Masauko Katsala	_____	_____



Tumia ACB VISA card

HII NDO VISA SASA



TWENDE KIDIGITALI

"Hapa ndio miamala yangu ya ACB Wakala, ACB Mobile app, na ACB internet banking inakutana na urahisi na ugwiji"