



AKIBA COMMERCIAL BANK PLC
benki kwa maendeleo yako

UONESHAJI WA TAARIFA ZA FEDHA KWA UMMA

Imetolewa chini ya kanuni ya 7 na ya 8 ya Kanuni za Mabenki na Taasisi za Fedha (Uoneshaji) ya Mwaka 2014

WARAKA MIZANIA KWA TAREHE 30.06.2026 (Kiasi kwa shilingi milioni)				
		Robo Mwaka Mwaka wa sasa 30-Jun-26	Robo Mwaka Mwaka iliyopita 31-Mar-26	
A. MALI				
1	Fedha Taslimu	12,606	12,466	
2	Salio Katika Benki Kuu ya Tanzania	17,534	16,024	
3	Uwekezaji Katika Amana za Serikali	39,296	36,673	
4	Salio Katika Benki Nyingine na Taasisi za Fedha	11,443	7,191	
5	Hundi na Miamala ya Kushughulikiwa	3	31	
6	Miamala Baina ya Matawi	83	81	
7	Bili Zilizofikiwa	-	-	
8	Dhima za Wateja Zilizokubalika	-	-	
9	Mikopo iliyotolewa kwa Benki Nyingine	-	-	
10	Uwekezaji Katika Amana Nyingine	-	-	
11	Mikopo Halisi iliyopo	127,345	120,351	
12	Mali Nyingine	19,380	15,359	
13	Uwekezaji wa Hisa	39	39	
14	Akaunti za udhamini	-	-	
15	Mali Zisizohamishika, Mitambo na Vifaa	11,384	12,065	
16	JUMLA YA MALI	239,113	220,280	
B. DHIMA				
17	Amana za Benki nyingine na Taasisi za Fedha	-	-	
18	Amana za Wateja	165,689	157,708	
19	Dhamana ya Malipo kwa Fedha Taslimu	-	-	
20	Amana Maalum	6,851	3,464	
21	Maagizo ya Malipo/Fedha za Kuhamisha	-	-	
22	Hundi na Hawala za Kibenki Zilizotolewa	-	-	
23	Limbiko la Kodi na Gharama Zitakazolipwa	5,391	4,221	
24	Dhima la Tozo kwa Ajili ya Usuluhishi Baina ya Benki na Mteja	-	-	
25	Miamala isiyoshughulikiwa Baina ya Matawi	51	51	
26	Mapato yaliyoingia ya Kipindi Kijacho na Tozo Nyingine Zitakazolipwa Baadae	2,163	2,121	
27	Dhima Nyingine	18,849	15,323	
28	Madeni	12,316	8,500	
29	JUMLA YA DHIMA	211,310	191,388	
30	MALI/(DHIMA) HALISI (16 kutoa 29)	27,803	28,892	
C. FEDHA ZA WANAHISA				
31	Mtaji wa Hisa Uliolipwa	48,459	48,459	
32	Akiba ya Mtaji	-	-	
33	Mapato Yaliyobakizwa	(29,184)	(28,957)	
34	Faida (Hasara) ya Kipindi Husika	(1,985)	(895)	
35	Akaunti Nyingine za Mtaji	10,513	10,285	
36	Stahiki ya Wenyehisa Chache	-	-	
37	JUMLA YA FEDHA ZA WANAHISA	27,803	28,892	
38	Dhima Zisizo Dhahiri	8,019	4,764	
39	Mikopo Chechefu	9,768	9,571	
40	Tengo kwa Ajili ya Mikopo Chechefu	4,691	4,224	
41	Mali Nyingine Chechefu	263	263	
D. BAADHI YA VIASHIRIO VYA HALI YA KIFEDHA				
(i)	Uwiano wa Fedha za Wanahisa na Jumla ya Mali	11.6%	13.1%	
(ii)	Uwiano wa Mikopo Chechefu na Jumla ya Mikopo Ghafi	7.4%	7.8%	
(iii)	Uwiano wa Mikopo Ghafi na Jumla ya Amana	75.3%	76.3%	
(iv)	Uwiano wa Mikopo Halisi na Jumla ya Mali Halisi	54.9%	56.0%	
(v)	Uwiano wa Mali Zinzozalisha na Jumla ya Mali	74.5%	74.5%	
(vi)	Ongezeko la Amana	7.1%	-3.6%	
(vii)	Ongezeko la Mali	8.5%	-5.9%	

TAARIFA YA MAPATO NA MATUMIZI KWA ROBO MWAKA INAYOISHIA 30.06.2026 (Kiasi kwa shilingi milioni)				
		Robo ya mwaka Linganishi 30-Jun-25	Limbikizo la Mwaka wa sasa 30-Jun-26	Limbikizo la Mwaka Linganishi 30-Jun-25
1	Mapato ya Riba	8,172	6,299	14,918
2	Gharama za Riba	(2,462)	(2,629)	(5,361)
3	Mapato Halisi ya Riba (1kutoa 2)	5,710	3,669	9,557
4	Madeni Viza Yaliyofutwa	(20)	-	(62)
5	Punguzo/Ongezeko la tengo katika Mikopo	(590)	222	(638)
6	Mapato Yasiyo ya Riba:	1,552	1,992	3,693
6.1	Faida /(Hasara) Zitokanazo na Miamala ya Fedha za Kigeni	148	219	851
6.2	Ada na Kamisheni	1,156	1,211	2,188
6.3	Gawio	-	-	-
6.4	Mapato Mengine	248	561	653
7	Gharama Zisizo za Riba:	(7,742)	(6,170)	(14,535)
7.1	Mishahara na Mafao	(2,858)	(2,747)	(5,687)
7.2	Ada na Kamisheni	-	-	-
7.3	Gharama Nyingine	(4,884)	(3,423)	(8,848)
8	Faida /(Hasara) ya Uendeshaji	(1,090)	(287)	(1,985)
9	Tengo la Kodi ya Mapato	-	-	-
10	Faida /(Hasara) Halisi Baada ya Kodi ya Mapato	(1,090)	(287)	(1,985)
11	Mapato Mengine Yaliyojumuishwa (bainisha)	1	-	24
12	Jumla ya Faida (Hasara) Iliyojumuishwa kwa mwaka	(1,089)	(287)	(1,961)
13	Idadi ya Waajiriwa	225	218	225
14	Mapato kwa Hisa	(22)	(7)	(41)
15	Idadi ya Matawi	14	14	14
BAADHI YA VIASHIRIO VYA UFANISI				
(i)	Uwiano wa Faida Kabla ya Kodi na Wastani wa Mali	-1.9%	-0.5%	-1.7%
(ii)	Uwiano wa Faida baada ya Kodi na Wastani wa Fedha za Wanahisa	-15.4%	-3.9%	-14.0%
(iii)	Uwiano wa Matumizi Yasiyo ya Riba na Mapato Ghafi	106.6%	109.0%	109.7%
(iv)	Uwiano wa Mapato Halisi ya Riba na Wastani wa Mali Zinzozalisha	13.3%	10.0%	11.2%

TAARIFA YA MTIRIRIKO WA FEDHA KWA ROBO/MWAKA ULIOISHIA 30.06.2026 (Kiasi kwa shilingi milioni)				
	Robo Mwaka ya sasa 30-Jun-26	Robo Mwaka iliyopita 31-Mar-26	Limbikizo la Mwaka wa sasa 30-Jun-26	Limbikizo la Mwaka Linganishi 30-Jun-25
I: Mtiririko wa Fedha Kutokana na Shughuli za Uendeshaji:				
Mapato/(Hasara) Halisi	(1,089)	(872)	(1,961)	(1,265)
Marekebisha kwa Ajili ya:	-	-	-	-
- Hasara Katika Mali	1,007	1,010	2,017	1,955
- Badiliko Halisi Katika Mikopo	(6,994)	(5,025)	(12,019)	2,686
- Faida/Hasara Kwenye Mauzo ya Mali	(57)	-	(57)	5
- Mabadiliko Halisi Katika Amana	11,369	(6,032)	5,337	(1,733)
- Mabadiliko Halisi Katika Amana za Muda Mfupi Zilizofikiwa	(154)	(208)	(361)	(1,639)
- Mabadiliko Halisi Katika Dhima Nyingine	4,737	4,113	8,850	(275)
-Mabadiliko Halisi Katika Mali Nyingine	(3,790)	2,694	(1,096)	(1,409)
- Kodi Iliyolipwa	-	-	-	-
- Mengineyo (bainisha)	(125)	159	34	(124)
Fedha Halisi zilizotolewa (zilizotumika) kwa shughuli za uendeshaji	4,904	(4,161)	744	(1,799)
II: Mtiririko wa Fedha Kutokana na Shughuli za Uwekezaji:				
Gawio Liliopokewa	-	-	-	-
Ununuzi wa Mali za Kudumu	(270)	(484)	(754)	(1,335)
Mapato Kutokana na Mauzo ya Mali za Kudumu	-	-	-	-
Ununuzi wa Amana Zisizoshughulikiwa na Mawakala	-	-	-	-
Mapato Kutokana na Mauzo ya Amana Zisizoshughulikiwa na Mawakala	-	-	-	-
Mengineyo (bainisha)	(2,469)	239	(2,230)	(1,013)
Fedha Halisi Zilizotolewa (zilizotumika) kwa Shughuli za Uwekezaji	(2,739)	(245)	(2,984)	(2,348)
III: Mtiririko wa Fedha Kutokana na Shughuli za Kifedha:				
Ulipaji wa Madeni ya Muda Mrefu	-	-	-	-
Mapato Kutokana na Utoaji wa Madeni ya Muda Mrefu	-	-	-	-
Mapato Kutokana na Utoaji wa Mtaji wa Hisa	-	-	-	10,650
Gawio Liliolipwa kwa Fedha Taslimu	-	-	-	-
Mabadiliko Halisi Katika Madeni Mengine	3,816	(10,920)	(7,105)	(2,007)
Mengineyo (bainisha)	-	-	-	-
Fedha Halisi Zilizotolewa (zilizotumika) kwa Shughuli za Kifedha	3,816	(10,920)	(7,105)	8,643
IV: Fedha Taslimu na Mali Zinzafanana na Fedha Taslimu:				
Ongezeko / Punguzo Halisi Katika Fedha taslimu na Mali Zinzafanana na Fedha Taslimu	5,981	(15,326)	(9,345)	4,496
Fedha na Mali Zinzafanana na Fedha Taslimu Mwanzoni mwa Robo Mwaka/ Mwaka	28,387	43,713	43,713	33,054
Fedha na Mali Zinzafanana na Fedha Taslimu Mwishoni mwa Robo Mwaka/Mwaka	34,368	28,387	34,368	37,550

TAARIFA YA MABADILIKO YA MTAJI KWA KIPINDI KINACHOISHIA 30.06.2026 (Kiasi kwa shilingi milioni)							
	Mtaji wa Hisa	Hisa za Upendeleo	Malipo juu ya bei ya hisa	Mapato Yali- yobakizwa	Akiba ya mabadiliko ya thamani halisi	Ziada ya Kisheria	Mengineyo (Ingizo la hisa)
Mwaka wa sasa							
Salio la mwanzo wa mwaka 01.01.2026	48,459	5,811	2,432	(28,003)	97	968	-
Faida / (Hasara) Halisi Baada ya Kodi ya Mapato	-	-	-	(1,985)	-	-	-
Mapato mengine yaliyojumuishwa	-	-	-	-	-	-	-
Miamala na wanahisa	-	-	-	-	-	-	-
Gawio liliolipwa	-	-	-	-	-	-	-
Ziada ya Kisheria	-	-	-	(1,181)	-	1,181	-
Faida ya Uthamini Upya	-	-	-	-	24	-	-
Mengineyo	-	-	-	-	-	-	-
Salio la mwisho wa mwaka 30.06.2026	48,459	5,811	2,432	(31,169)	121	2,149	-
Mwaka Uliopita							
Salio la mwanzo wa mwaka 01.01.2025	27,797	11,623	2,432	(23,621)	-	1,439	-
Faida / (Hasara) Halisi Baada ya Kodi ya Mapato	-	-	-	(1,265)	-	-	-
Mapato mengine yaliyojumuishwa	-	-	-	-	-	-	-
Miamala na wanahisa	-	-	-	-	-	-	10,650
Gawio liliolipwa	-	-	-	-	-	-	-
Ziada ya Kisheria	-	-	-	(808)	-	808	-
Faida ya Uthamini Upya	-	-	-	-	-	-	-
Mengineyo	-	-	-	-	-	-	-
Salio la mwisho wa mwaka 30.06.2025	27,797	11,623	2,432	(25,694)	-	2,247	10,650

BAADHI YA MAELEZO KWA ROBO MWAKA INAYOISHIA 30.06.2026			
Katika kuanda taarifa hizi za fedha, sera za uandaaji ni zililizile zilizotumika wakati wa uandaaji wa Taarifa za Fedha zilizokaguliwa za mwaka uliopita			
Jina na Cheo	Saini	Tarehe	
Ms. Wezi Mwazani (Kaimu Mkurugenzi Mtendaji)	_____	_____	
Mr. Mabvuto Jimu (Mkuu wa Fedha)	_____	_____	
Ms. Lisa Gaye (Kaimu Mbaguzi Mkuu wa Ndani)	_____	_____	
Sisi, tuliotaia hapo chini, wujumbe wa bodi ya wakurugenzi, tunathibitisha usahihi wa taarifa za hapo juu, tunatamka kwamba tumezitathmini taarifa hizi, na kwa uelewaji na imani yetu kubwa zimeandaliwa kulingana na Viwango vya Kimataifa vya Uwasilishaji wa Taarifa za Fedha na matakwa ya Sheria ya Benki na Taasisi za Fedha ya mwaka 2006, na zinaonesha hali halisi.			
Jina	Saini	Tarehe	
1. Prof. Josephat Daniel Lotto	_____	_____	
2. Mr. Masauko Katsala	_____	_____	

